Bạn nghĩ bạn trade forex đúng cách chưa? (Phần 3)

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,251
Bài viết phản ánh quan điểm của người viết, không phải của người dịch
-------​

Hãy giao dịch đơn giản và gọn gàng thôi

Chúng ta sống trong một thế giới rất phức tạp và cạnh tranh. Vì vậy, đôi khi chúng ta phức tạp hóa vấn đề và làm cho các giao dịch Forex của chúng ta cũng trở nên phức tạp, mọi khía cạnh của suy nghĩ sẽ được phản ánh lên các biến số ảnh hưởng đến thị trường.

Hầu hết các trader đều trải qua nỗi đau của việc “thử” các công cụ đắt tiền, các chiến lược hoặc các chỉ số Forex phức tạp và cuối cùng đi đến sự đồng thuận rằng "cách tiếp cận phức tạp" không phải là giải pháp hay.

Các phương thức giao dịch phức tạp không những hoạt động không tốt mà còn rất căng thẳng khi sử dụng.

Một số chiến lược phức tạp còn yêu cầu bạn phải dùng một chút mánh khóe và thậm chí giải thích nhiều biến số trong một thời điểm.

Thậm chí có thể phải nhìn rộng qua nhiều khung thời gian đến mức mà bạn sẽ cần phải luôn có một em Ngọc Trinh đứng sẵn bên cạnh để massage mỗi khi bạn mở chart lên phân tích.

Giao dịch không nên như vậy, chỉ đơn giản là mua và bán với mục đích tạo ra lợi nhuận - chứ không phải bạn cố gắng hạ cánh lên mặt trăng, đừng phức tạp nó lên.

Dưới đây là biểu đồ ví dụ của một trader với cách tiếp cận phức tạp ...

Chart này là đang phân tích cái gì, giai đoạn nào có ai hiểu không? Biểu đồ của các bạn có giống vậy không? Tôi còn thậm chí không thấy giá nằm ở đâu nữa

Tôi không biết trader này đang cố gắng muốn nói lên điều gì ... Tôi thậm chí không thể xem được giá ở một vài điểm nữa!

Nếu bạn giao dịch với điều kiện như thế này, tin tôi đi một thời gian ngắn thôi là bạn cần tới 192 Hàm Tử, Quận 5 còn gọi là Bệnh viện tâm thần để kiểm tra liền đó.

Cách tiếp cận này là quá mức cần thiết, không thực tế và không đúng cách để học trade forex.

Bạn nên tập trung sự chú ý vào giá và vào nến thôi

Hầu hết các công cụ đắt tiền đều xuất phát từ hành động giá căn bản, do đó bạn có thể hoàn toàn cắt bỏ phần học các tools - công cụ và tìm hiểu giao dịch forex thông qua nghiên cứu price action. Đây là ví dụ về mô hình price action mà tôi sử dụng cho cho giao dịch ...

Loại bỏ những gì không cần thiết ra ngoài và mọi thứ kết hợp với nhau sạch, đẹp, dễ nhìn.
Mặc dù biểu đồ này có ít indicator thôi nhưng rõ ràng nó cung cấp dữ liệu có giá trị hơn cho ta làm việc. Bạn sẽ dễ dàng nhìn thấy những gì đang diễn ra và dự đoán điều gì sẽ xảy ra tiếp theo.

MỌI NGƯỜI RẤT THÍCH CỤM TỪ “K.I.S.S” - “KEEP IT SIMPLE STUPID”!

Nhiều trader tin rằng các indicator sẽ giúp họ dự đoán giá tương lai, trong khi tất cả những gì mà indicator làm là miêu tả quá khứ.

Tôi yêu thích hoạt động giao dịch với sự sạch sẽ, đơn giản và thực tế bạn hoàn toàn có thể làm điều đó sau khi đọc xong serie Price action này của tôi.

Giảm bớt gánh nặng cho bản thân đi, hãy giữ cho việc giao dịch thật đơn giản thôi. Rồi bạn sẽ thấy thích biểu đồ hơn, ngủ ngon hơn, hãy luôn cẩn trọng với sự căng thẳng trong giao dịch tuy nhiên cũng hãy tìm hiểu về Forex một cách dễ dàng hơn.

>> Bạn nghĩ bạn trade forex đúng cách chưa? (Phần 1)

>> Bạn nghĩ bạn trade forex đúng cách chưa? (Phần 2)

Nguồn theforexguy.com

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 619 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 145 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,225 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 258 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên