Cách để kiếm tiền khi thị trường cryptocurrency downtrend dài hạn

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508
Trong thị trường giảm điểm dài hạn thế này thì thật là chán đúng không anh em, và để phòng trường hợp rảnh rỗi sinh nông nổi thì hôm nay mình sẽ giới thiệu với anh em các cách kiếm tiền trong thị trường bear market, ngoài việc ôm USD ngồi nhìn chart cầu mong giá ngóc đầu lên.

Bán khống (Short sale)

Bán khống tức là anh em sẽ mượn 1 lượng coin từ sàn để bán lấy tiền về, và tương lai nếu giá giảm thì anh em sẽ mua lại để trả lại cho sàn, phần còn dư thì hưởng. Kỹ thuật này trong giới tài chính thường được dùng để giảm rủi ro (hedge risk) cho danh mục đầu tư, và trong thị trường giảm điểm thì nó phát huy tác dụng rất lớn. Tuy nhiên xài hàng đi mượn thì lúc nào cũng có rủi ro, thông thường các sàn cho short Bitcoin thì đều kèm theo đòn bẩy, và anh em nào khoái gồng lệnh (giống mình) thì khả năng cao là cháy tài khoản sớm.

Một số sàn cho bán khống Bitcoin: Etoro, forex.com, Bitmex, Quoinex, Exness, hoặc mở tài khoản sàn Forex đánh CFD.

Swing Trading

Swing Trading là lợi dụng các hành động giá trong ngắn hạn (từ 2-5 ngày) của 1 đồng coin mà kiếm lời thay vì tìm kiếm xu hướng dài hạn. Các swing trader thường rất khoái các biến động giá trong thị trường bear market vì nếu biết tận dụng các mô hình giá, chỉ báo xu hướng, các mức cản, hỗ trợ, kháng cự thì Trader có thể ăn được các khoản lời khá tốt. Tuy nhiên phương thức này chỉ phù hợp với các Trader có kinh nghiệm phân tích kỹ thuật, chấp nhận rủi ro cao và nắm bắt xu hướng tốt.

Các đồng coin tạo thu nhập bị động

Nghe hơi cao siêu, nôm na đây là các đồng coin mà khi nắm giữ chúng anh em sẽ được tự động tặng free 1 coin khác theo tỷ lệ nhất định, hoặc được chia sẻ % phí giao dịch nếu đó là coin sàn, tương ứng với 2 thể loại: coin cổ phần (stake coin) và coin sàn (exchange coin).

• Coin cổ phần: nổi tiếng nhất là thằng NEO được tặng thêm GAS. Anh em có thể kỳ vọng lợi suất hàng năm từ 5-10% (bao nhiêu chính xác thì mình không rõ, anh em nào biết thì comment chia sẻ nhé). Thứ hai, hodl HelloGold (HGT) sẽ được thưởng GOLDX (1 loại đồng crypto có giá trị được bảo chứng bằng vàng). Anh em xem thêm tại đây:
Xem thêm: [Review Altcoin] HelloGold (HGT): Thời hoàng kim của USDT đã đến lúc chấm dứt
  • Coin sàn: Kucoin Share (KCS) và Coss (COSS). Hodl 2 coin sàn này anh em sẽ được giảm phí giao dịch cũng như được tặng lại % phí giao dịch của sàn. Phần thưởng của anh em sẽ càng lớn khi sàn đạt được khối lượng giao dịch càng cao. Để tính phần thưởng nhận được thì anh em nhập số lượng KCS và COSS đang giữ vào 2 link dưới đây là biết ngay:

Chuyển sang thị trường khác

Cách này thì hơi mất thời gian tìm hiểu về thị trường mới, và cả tiền phí nạp rút. Tuy nhiên nếu anh em nào không còn tin vào thị trường crypto nữa thì có thể chuyển sang chứng khoán Việt Nam (nghe nói mới vượt đỉnh) và Vàng (chuẩn bị lập đỉnh mới). Phương án này mình để cuối cùng, vì đương nhiên mình vẫn tin rằng thị trường crypto sẽ quay trở lại và lợi hại hơn xưa.

Còn cách nào khác không, anh em chia sẻ bên dưới nhé. Thấy bài hay thì like nhé anh em.

Xem thêm:

>> Ethereum: Bay lên mây xanh hoặc té xuống vô cùng!

Tham khảo Hackernoon

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Còn thiếu 1 cách là đi nhận coin chùa từ Airdrop, hoặc lên Bitcointalk làm cửu vạn để nhận Bounty. Nhờ có nó mà mấy nay em cũng có đồng ra đồng vào chứ không chết đói :D
Gặp mấy airdrop hào phóng như Havven, Blockport, Ontology, Polymath nhận xong xách lên sàn bán có ngay vài trăm USD :D

Còn thiếu 1 cách là đi nhận coin chùa từ Airdrop, hoặc lên Bitcointalk làm cửu vạn để nhận Bounty. Nhờ có nó mà mấy nay em cũng có đồng ra đồng vào chứ không chết đói :D
Gặp mấy airdrop hào phóng như Havven, Blockport, Ontology, Polymath nhận xong xách lên sàn bán có ngay vài trăm USD :D
đồng ý với bác, e cũng đang chiến thêm mảng này, dễ ăn :V

Quên có màn này cũng ngon ko kém :D
Bác có nguồn nào share kèo airdrop ko chia sẻ ae với

Quên có màn này cũng ngon ko kém :D
Bác có nguồn nào share kèo airdrop ko chia sẻ ae với
Em thường tự tìm trực tiếp trên Twitter và Medium với tag airdrop, nhưng phải lọc rất nhiều (check team, check tên miền, check dự án) để tránh tốn thời gian cho mấy thằng tào lao.

Không thì lên đây họ lọc sẵn ra rồi, lựa Featured mà join thôi: https://alertairdrop.com/

Thị trường này đắt như tôm tươi luôn ấy. Một hội thảo mở ra đông như hội. Thu học phí với bán bí kíp là phụ thôi, có khi nó cho free luôn, phần chính là dụ tham gia mua đồng rác nào đấy của nó tung ra. :D
Hội thảo mở ra ở vn làm gì dám quẳng tít đầu tư crypto, lúc nào cũng là hội thảo về blockchain trá hình :D

Theo mình xem lịch sử giá Coss Và KCS thấy giá nó giảm ghê wa', tại sao hold có thể nhận % lợi nhuận của sàn mà ngta lại bán ?
Cho nên giá hiện tại nó đang thấp mà mình cũng chả dám bay vào hốt để hold.
Mình đang hold HGT đây, vì kỳ vọng vào tương lai của loại hình Gold backed blockchain, chứ nhận dc GOLDX hàng tháng như nhận dc bụi của vàng thui ah :)

Nếu ai mún hold coin sàn để nhận % thì xem thêm dự án này nè TIO https://trade.io/ Giữ ít nhất 2500 TIO sẽ tham gia dc vào liquid pool của nó để nhận % lợi nhuận hàng ngày, xem chi tiết cách tính trong whitepaper á. Ngoài ra theo roadmap nó đang build exchange kết hợp giữa FX và Crypto, có kết hoạch IPO vào cuối năm nay.

Mình thường tập swing trade khi thị trường vào xu hướng giảm, cũng kiếm dc lời mấy cú trades và sấp mặt cũng ko ít lần :D
Gần đây mình có tìm hiểu về margin trade nữa mà thấy mấy nguồn tài liệu trên mạng với youtube nói vẫn ko làm mình hiểu rõ dc. Pác @Nhật Hoài có thể chọn 1 sàn crypto pác thích, rồi viết 1 bài về margin trade ko ? chọn sàn Quoinex thì càng tốt, vì mình chủ yêu trade crypto-fiat trên đây :)

Theo mình xem lịch sử giá Coss Và KCS thấy giá nó giảm ghê wa', tại sao hold có thể nhận % lợi nhuận của sàn mà ngta lại bán ?
Cho nên giá hiện tại nó đang thấp mà mình cũng chả dám bay vào hốt để hold.
Mình đang hold HGT đây, vì kỳ vọng vào tương lai của loại hình Gold backed blockchain, chứ nhận dc GOLDX hàng tháng như nhận dc bụi của vàng thui ah :)

Nếu ai mún hold coin sàn để nhận % thì xem thêm dự án này nè TIO https://trade.io/ Giữ ít nhất 2500 TIO sẽ tham gia dc vào liquid pool của nó để nhận % lợi nhuận hàng ngày, xem chi tiết cách tính trong whitepaper á. Ngoài ra theo roadmap nó đang build exchange kết hợp giữa FX và Crypto, có kết hoạch IPO vào cuối năm nay.

Mình thường tập swing trade khi thị trường vào xu hướng giảm, cũng kiếm dc lời mấy cú trades và sấp mặt cũng ko ít lần :D
Gần đây mình có tìm hiểu về margin trade nữa mà thấy mấy nguồn tài liệu trên mạng với youtube nói vẫn ko làm mình hiểu rõ dc. Pác @Nhật Hoài có thể chọn 1 sàn crypto pác thích, rồi viết 1 bài về margin trade ko ? chọn sàn Quoinex thì càng tốt, vì mình chủ yêu trade crypto-fiat trên đây :)
cám ơn vì bác nhiệt tình quá :D
ok bác nhé, đang chờ verify Quoinex, ok thì làm ngay bài cho nóng

Bên mình đang thực hiện bộ bài học margin trading dành cho newbie với kiến thức từ căn bản, tuy áp dụng trên BitMEX nhưng về căn bản thì sàn nào cũng xài được, có gì bác ghé qua đọc thử nhé :D https://www.payvnn.com/tag/hoc-margin-trading-tren-bitmex/

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,210 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 200 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 83 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 475 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,560 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên