Cách kiếm lời "ngàn Pips" từ thiên nga đen

PepePips

Active Member
582
5,327
Thiên nga đen, flash crash... là những từ dùng để ám chỉ một sự kiện chấn động trên thị trường. Tác động của thiên nga đen là cực nhanh, cực mạnh và không thể dự đoán trước được.

Thiên nga đen rất nguy hiểm với không chỉ anh em Trader, mà cho cả Broker. Nếu anh em nào còn nhớ vụ thiên nga đen của đồng CHF, nhiều broker đã thua lỗ nặng đến mức gần như phá sản sau sự kiện này (Đọc thêm: ngành công nghiệp forex lỗ bao nhiêu sau vụ CHF?)

Nhưng nếu thiên nga đen diễn ra nhanh, mạnh như vậy. Chắc chắn vẫn có người có thể kiếm lợi nhuận từ nó. Nếu không, tiền chảy vào túi ai?

Chắc chắn là có cách.

Thiên nga đen xuất hiện như thế nào và vì sao nó lại xảy ra?

Những sự kiện như thiên nga đen không phải lúc nào cũng xảy ra thường xuyên, có thể chỉ từ 1 đến 2 lần trong năm. Vì vậy bạn đừng mong đợi nó có thể biến bạn trở nên giàu có sau 1 đêm (nhưng nếu bắt trúng được một cú cũng đáng lắm chứ, bằng cả năm ngồi trade còn gì :p).

Đây là cách mà thiên nga đen xuất hiện trên thị trường. Hình bên dưới là từ vụ giật giá của đồng CHF khi ngân hàng SNB thả neo đồng CHF vào đồng EUR. EURCHF sập hơn 1900 Pips rồi giật mạnh.

Rồi sau những sự kiện địa chính trị trong thời gian gần đây, đặc biệt là Brexit anh em Trader bắt đầu thấy thiên nga đen xuất hiện với tần suất nhiều hơn. Điển hình là cặp GBPCAD với cú sập 1740 Pips.

Chí ít bạn hãy tưởng tượng bạn đã đặt lệnh 1 lot standard ngay đỉnh cú flash crash này :oops:

... rồi gần đây là vụ sập giá của GBPUSD. Cú này khiến cặp GBPUSD sập hơn 950 Pips.

Làm thế nào để chúng ta có thể bắt được những cơ hội như thế này?

Câu trả lời đơn giản hơn rất nhiều với suy nghĩ mà bạn có thể tưởng tượng. Bất cứ khi nào bạn trade, hãy làm một việc không tưởng đó là đặt mức chốt lời cực lớn.

Điểm chốt lời cực lớn đến mức vô lý

Mình không đùa đâu. Nếu bạn không có một điểm chốt lời cụ thể cho lệnh giao dịch của bạn thì hãy đặt nó ở mức cực lớn. Bạn nhìn vào chart ở bên dưới là sẽ rõ.

Giá đang hình thành mô hình cờ đuôi nheo (bearish pennant pattern) trên biểu đồ tháng. Đây sẽ là một cơ hội sell tốt. Vẫn còn một chặng đường dài để giá có thể chạm đến mức 99.945 được đánh dấu màu cam trên chart.

Nếu phương pháp bạn giao dịch không có mức chốt lời cụ thể hoặc bạn trade theo phương pháp cắt lệnh thành nhiều phần? Tại sao ta lại không thử đặt lệnh chốt lời ở xa như mức hỗ trợ 99.945.

Tại sao ta lại không thử đặt lợi nhuận ở mức 1536 Pips?

Liệu giá có khả năng chạm đến mức đó không?

Sự thật là 99% chắc chắn giá sẽ không thể đi đến đó :D. Nhưng tất cả những gì bạn cần là chỉ một lần trúng xổ số, bạn sẽ có tất cả.

Đặt mục tiêu chốt lời kiểu này chẳng có gì là sai cả, ngoại trừ việc thiếu tính thực tế của nó. Bạn vẫn cứ quản lý lệnh của bạn bình thường, đúng theo kỷ luật và rule hệ thống của bạn. Bạn không nhất thiết phải đợi cho đến khi giá chạm mục tiêu chốt lời ở mức xa khủng khiếp như thế!

Chí ít, bạn cũng cảm thấy vui vì có vẻ như mình đang có cơ hội để nắm bắt được mức lợi nhuận cực lớn từ thị trường.

Khi nào nên và không nên dùng cách trade kiểu này?

Nếu bạn là một Swing Trader, đây sẽ là một phương pháp tốt. Tuy nhiên, nếu bạn là Day Trader hoặc Scalper, điều này chẳng giúp ích gì cho bạn.

Ngoài ra, nếu phương pháp giao dịch của bạn có yêu cầu mục tiêu chốt lời cụ thể thì chắc chắn cách này không thể dành cho bạn. Những phương pháp có điểm chốt lời cụ thể ví dụ như chốt lời theo indicator ATR, Bollinger Bands, chốt lời theo mức tỉ lệ risk reward... (không rõ các phương pháp này thì search thêm trên diễn đàn nhé các bạn).

Nhưng, bất kì lúc nào bạn có một phương pháp giao dịch mà bạn không rõ về điểm chốt lời chính xác, bạn có thể chốt lời tự do... thì điểm đặt chốt lời như mình đã giới thiệu chẳng hề có tác hại gì cả.

Nhớ comment ủng hộ tác giả nhé anh em.

Cảm ơn anh em,
PepePips

Tham khảo TradingHeroes

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Chỉnh sửa lần cuối:
Thèm quá, ước gì hôm nào đó mình ko đặt tp chỉ đặt sl và sau 5p nhìn thấy giá chạy được ngần ấy thì mình sẽ ko ngần ngại close:(

Dễ gì ăn được, giờ tụi broker nó không lắm. Điển hình trong vụ thiên nga đen. FX tờ mờ quét lên 500 pip rồi sập xuống ngàn mấy pips (Khét lẹt trước khi ăn - Ức chế thần chưởng). Trong khi các sàn khác chạy 1 hướng.

Các bác ăn kiểu gì khi gặp sàn như vậy. Vụ đó Cỗ máy in tiền CMIT chết hàng loạt. Phải đổi tên cả cty.

Em cũng đợi có sự kiện thiên nga đen bắt trúng tờ vietlot thôi.
Ước mơ giản đơn

Thiên Nga đen mà mình bơi ngược dòng thì đặt SL có tác dụng gì ko các bác, hay là broker nó vẫn cho tk mình bốc hơi.

Không cầu mong thiên nga đen làm mấy vụ như Brexit dễ chơi hơn. Nếu bạn là con buôn vụ đó dễ kiếm tiền hơn mấy con thiên nga.

Bài viết phân tích rất hay.
Nó sẽ phù hợp với một số người, một số lại không như vậy. Họ có thể chốt từng phần rồi vào lại, cứ thế chỉ cần đi nửa chặng đường ấy họ cũng đã hốt khá nhiều pips.
Vấn đề ở chỗ phù hợp...

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 270 Xem / 23 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,117 Xem / 72 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 248 Xem / 14 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên