Chỉ báo sức mạnh tiền tệ - Advanced Currency Strength Meter

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,621
Như đã hứa với các bạn trong bài viết kỳ trước, bài Chỉ báo đo lường sức mạnh tiền tệ. Nhược điểm của indicator này chỉ cho ta thông số sức mạnh của từng cặp tiền tệ mà không cho điểm vào lệnh cụ thể. Indicator mà mình giới thiệu với các bạn trong bài viết hôm nay còn đi xa hơn thế, với 4 cách vào lệnh mà indicator cho chúng ta, mình tin các bạn sẽ khai thác tối đã tiềm năng mà indicator này mang lại để cải thiện hệ thống giao dịch của mình.

Không để các bạn đợi lâu, bây giờ mình sẽ đi sâu vào bài viết.

Hình ảnh indicator thực tế:

default currency strength meter.png

Các thông số cơ bản:

custom 1.png
MA_Method: bạn chọn loại moving average, sau đó indi sẽ tự tính sức mạnh dựa trên công thức mà bạn chọn.

Price-Fast-Slow: đều liên quan đến công thức của indi, nếu bạn không chắc chắn, mình khuyên nên để mặc định như trên. Phần công thức của indi này có khác so với indi cũ mình đăng trước đó. Indi này tính sức mạnh dựa trên sự thay đổi của từng nến chứ không tổng hợp 4 đường trendline quy hồi.

Cột tiền tệ: indicator này có nhược điểm là chỉ cho chúng ta xem sức mạnh của 8 đồng tiền chính, kim loại và các đồng tiền ngoại lại như MXN, NOK, RUB, HKD sẽ không xuất hiện ở đây. Đây là nhược điểm lớn nhất của indicator này.

Bảng màu sắc-Line Thickness-Txts Size: đều liên quan đến cách indicator hiển thị, bạn có thể tuỳ chỉnh theo ý thích.

All Bars: 200 là con số mặc định của indicator, bạn nên chỉnh lớn hơn tầm 5000, 10000 để tiện cho việc backtest.

Cách sử dụng:

1. So sánh tương quan sức mạnh.

comparison pair.png

Dựa trên biểu đồ của indicator, USDCAD đang là cặp nên trade nhất vì USD hiện đang mạnh và CAD đang yếu. Tiếp theo là EURUSD.

2. Xác định trend của từng cặp dựa vào MA cross.

eurusd trend change.png

Cách này không quá xa lạ với các indicator trader. Đầu tiên, bạn hãy để chế độ màu "None" cho tất cả các đồng tiền không liên quan. Ví dụ, nếu bạn trade EURUSD, bạn hãy chuyển màu của tất cả các đồng tiền còn lại sang "None". Lưu ý: các bạn không được để chế độ "false", indicator sẽ tính sai sức mạnh tiền tệ.

Với MA cross, chúng ta chỉ việc chờ cho đường MA của EUR cắt qua đường MA của USD để thực hiện việc buy sell.

3. Chờ MA cross bên dưới_bên trên balance line để vào lệnh.

Bạn bật indicator window lên, rồi nhấn Add để thêm level 0.

add level.png

Bảng Indicator của chúng ta lúc này sẽ có đường level 0.0 ở giữa, hãy chắc chắn 2 đường MA chỉ cắt nhau ở bên dưới balance line này.

cross ma balance line.png

Các đường MA cross với lực đủ để đẩy sức mạnh của từng đồng tiền chệch khỏi balance line như 2 trade cuối cùng sẽ cho cơ hội thắng cao hơn.

4. Đường MA càng dốc, MA cross càng cho tín hiệu buy_sell mạnh.

angle ma.png

Hãy chú ý đến các đồng tiền đang có lực đi lên, xuống mạnh (độ dốc của đường MA). Chờ cho chúng cắt nhau, thời điểm này sẽ cho bạn khả năng thắng và lợi nhuận lớn nhất.

Indicator mình lưu ở bên dưới bài viết, các bạn tham khảo bài viết cách cài indicator vào mt4 để chắc chắn indicator hoạt động được nhé.

Mình khuyên các bạn nên đọc thêm các bài viết dưới đây, sẽ hỗ trợ rất nhiều cho indicator của chúng ta:
Chúc các bạn thành công!

Đính kèm

• CCFp_v1.0.2cvert.mq4
    24.5 KB · Xem: 941
  • custom 1.png
    custom 1.png
    25.4 KB · Xem: 5
  • custom 2.png
    custom 2.png
    10 KB · Xem: 5
  • comparison pair.png
    comparison pair.png
    13.5 KB · Xem: 4
  • cross ma balance line.png
    cross ma balance line.png
    13.4 KB · Xem: 4

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp
cái bất lợi của mấy thằng ind đo strength dạng này là nó thường đi sau rất lâu tùy vào công thức tính (vd ở đây nó dùng MA). Nghĩa là USD tăng mạnh rồi nó mới bảo là USD mạnh. Như vậy thì nhìn chart cũng thấy.

Tôi đã từng cho nó chạy và chụp hình kết quả mỗi 1h trong suốt 1 tuần kiểu như này để nghiên cứu nó đấy. Các bác cứ từ từ trải nghiệm.

hay quá, trước cứ phải tự làm thủ công bằng copy - paste. nhiều khi biết nó hiệu quả nhưng cứ lười ko làm. bây giờ đỡ nhiều rồi, thank's bác nhiều!

kết hợp với các công cụ khác và phân tích biểu đồ thì thật tuyệt. cảm ơn bác nhiều.

Như bác @HungerTrader nói, nó có độ trễ nhất định. Mấy bác cẩn thận.

Mà cũng cảm ơn bác @Khánh Trình post, sau này anh em sẽ tìm thấy nhiều điểm bất lợi mà nhảy qua thuyền của mình thôi :D

Mấy bác chỉ cần có 7 cặp của USD trong Market Watch là được.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bác nào muốn nó tự động nhận suffix, ví dụ như EURUSDpro
thì tải phiên bản này.
Mình thay 3 dòng.

if (StringLen(Symbol()) > 6)
{
int len = StringLen(Symbol()) - 6;

AddChar = StringSubstr(Symbol(), 6, len);

Đính kèm

• CCFp_v1.0.2cvert.mq4
    24.6 KB · Xem: 157
add cho hỏi sao mình copy đuôi .exe vào indicate mở ra biểu đồ nó nhận còn đuôi .mq4 nó ko nhận, là vì sao

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• TraderViet News trong Chuyện bên lề 55 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 406 Xem / 24 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,476 Xem / 78 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,097 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 117 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 165 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên