Chiến lược giao dịch theo xu hướng với Demaker và công cụ phát hiện dòng tiền OBV

Chiến lược giao dịch theo xu hướng với Demaker và công cụ phát hiện dòng tiền OBV

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,952
Công cụ Demarker tôi đã giới thiệu ở bài trước với chiến lược giao dịch theo xu hướng trong ngày. Demarker là một công cụ thực sự mạnh mẽ nếu trader có thể hiểu được bản chất thực sự của nó.

Từ sáng đến giờ trong Sài Gòn mưa bão dữ dội các bác ạ, muốn ra ngoài uống ly cafe cũng không được, mưa suốt ngày. Tình hình ở Sài Gòn là như vậy, không biết anh em các tỉnh lân cận thế nào. Chủ nhật trời bão, không biết thứ 2 thị trường có bão không nhỉ? Nhưng kiểu nghỉ hai ngày như vầy thì bão trong lòng người cũng giống như bão ngoài trời đấy anh em ạ.

Vào chủ đề chính thôi, anh em chưa biết gì về công cụ Demarker thì vào link này xem nhé, ở bài viết trước tôi đã giới thiệu sơ qua và chia sẻ 1 chiến lược theo xu hướng liên quan đến Demarker:

>> Cùng đón đầu con sóng bằng Demarker - một công cụ của Thomas Demark

Demarker là một trong những công cụ được phát triển bởi Mr. Thomas Demark - một phù thủy thị trường thời hiện đại. Paul Tudor Jones - một huyền thoại hedge fund cũng đã từng là khách hàng sử dụng dịch vụ của Thomas Demark. Mr. Thomas Demark có rất nhiều công cụ hữu ích, anh em có thể tìm thêm để nghiên cứ. Bài viết này tôi chỉ nói về công cụ Demarker của ông mà thôi.

Hôm nay, chúng ta sẽ tiếp tục khám phá Demarker với một chiến lược nữa. Một chiến lược kết hợp với OBV để phát hiện dòng tiền và xác định xu hướng.

CHIẾN LƯỢC BẮT PULLBACK CÙNG DEMARKER VÀ OBV

Phải nói rằng, khi bạn kết hợp hai phương pháp này lại, hiệu quả đạt được cực kỳ tốt. Dĩ nhiên là với điều kiện bạn hiểu được bản chất của hai công cụ này chứ không phải áp dụng theo kiểu cắt lên BUY, cắt xuống là SELL. Đó luôn là điều mà tôi muốn nói với các bạn.

Hai công cụ này đóng vai trò gì trong chiến lược?

Đầu tiên là OBV, như các bạn cũng đã biết, OBV là công cụ để đo lường dòng tiền và sự dịch chuyển của dòng tiền. Một xu hướng có đang duy trì được dòng tiền hay không thì phải xem OBV. Do đó, ý tưởng trong chiến lược này vẫn là giao dịch theo xu hướng, và một khi OBV vẫn còn xác nhận dòng tiền đang củng cố cho xu hướng thì chúng ta hoàn toàn có thể vào lệnh giao dịch.

Thứ hai là Demarker. Nếu OBV là công cụ để nhận định một bức tranh lớn thì Demarker lại đóng vai trò tìm điểm vào lệnh trong bức tranh lớn đó. Ý tưởng vẫn là như vậy, Demarker vẫn lấy 2 mức 0.1 và 0.9 làm hai điểm cực (quá mua - quá bán) để từ đó tìm kiếm điểm vào lệnh tối ưu.

Tôi vừa trình bày xong vai trò của từng công cụ. Bây giờ sẽ là phần kết hợp chúng lại với nhau để hình một chiến lược. Theo tôi, đây là một chiến lược tốt và quý. Nếu anh em không sử dụng được là do không phù hợp với tư duy của Demarker và OBV chứ không phải chiến lược này vô dụng.

Quy tắc vào lệnh BUY như sau:

+ OBV đang có xu hướng tăng, điều này thể hiện rằng dòng tiền đang hỗ trợ cho xu hướng tăng rất tốt. Không có dấu hiệu gì về việc dòng tiền bị rút ra. Do đó, nếu OBV tăng đều và không quay đầu, chúng ta hoàn toàn yên tâm là xu hướng tăng vẫn còn và chưa thể quay đầu liền được.

+ Chờ cho Demarker giảm xuống dưới mức 0.1 và khi Demarker cắt lên 0.1 chính là tín hiệu để chúng ta vào lệnh BUY.

chien-luoc-giao-dich-theo-xu-huong-voi-demaker-va-cong-cu-phat-hien-dong-tien-obv-2 - Copy.png

+ Stoploss sẽ được đặt tại đáy con sóng, nơi có Demarker giảm thấp nhất.

+ Takeprofit sẽ được đặt ở đỉnh đáy gần nhất hoặc các bạn có thể trailin stop theo các chiến lược thông thường nếu muốn đi hết con sóng tăng.

Trên thực tế, theo kinh nghiệm thì anh em có thể xem xét vào lệnh nếu Demarker tạo đáy ở mức 0.5 vì khi Demarker tạo đáy quanh mức 0.5 thì lực hồi khá nhẹ so với con sóng chính.

chien-luoc-giao-dich-theo-xu-huong-voi-demaker-va-cong-cu-phat-hien-dong-tien-obv-3.png

Chỉ cần OBV vẫn còn xu hướng tăng, dòng tiền vẫn còn duy trì để củng cố xu hướng, thì công việc của chúng ta chỉ là chọn điểm vào lệnh tối ưu để tối đa lợi nhuận và tránh drawdown lớn mà thôi.

Đối với quy tắc SELL, anh em cũng làm tương tự như vậy nhé.

Tôi vừa trình bày xong chiến lược kết hợp giữa Demarker kết hợp với OBV. Anh em có gì thắc mắc thì comment bên dưới nhé. Lucky Trading!

Xem thêm:

>> Cùng đón đầu con sóng bằng Demarker - một công cụ của Thomas Demark

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Chỉnh sửa lần cuối:
Bác viết em thấy ngon như gì ý mà em chưa hiểu. Khổ. Em phải hovj mới đc

hay quá bác ạ ! em không dùng rsi vs stoch chắc áp dụng demaker xem sao

Bác The Blade cho em hỏi là trong ví dụ trên thì khi Demarker nhỏ hơn 0,1 cũng là lúc OBV giảm. Vậy có cần phải chờ cho OBV cũng ngóc đầu lên đồng bộ cùng Demarker thì mới vào lệnh BUY ko bác

Em có điều thắc mắc là Demarket và CMF21 có gì giống và khác nhau ko ạ

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,476 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 302 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 815 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 218 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,743 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,337 Xem / 58 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên