Đo lường tốc độ và gia tốc của giá với chỉ báo Speedometer

Khánh Trình

Active Member
1,350
8,618
Anh em trader chúng ta thường hay tranh luận làm sao có thể đo lường được sự thay đổi trong tốc độ của giá? Thì giờ đây, sau một thời gian "mò mẫm" trên FF, mình đã kiếm được "em" này để giới thiệu cho mọi người. Indicator Speedometer vừa đo lường được vận tốc, đo lường được cả gia tốc của giá. Chi tiết tính năng và cách sử dụng mời bạn đọc bài viết bên dưới.

Hình ảnh indicator thực tế:

Các tính năng cơ bản:

1. Đo lường tốc độ của giá theo point/sec:

Là thanh công cụ đầu tiên trong ô indicator trên chart. Rất đơn giản và dễ hiểu, vận tốc càng tăng thì giá đi càng nhanh (cả theo chiều uptrend và chiều downtrend).

2. Đo lường gia tốc của giá theo point/sec2:

EURUSDM5 (2).png

Đây là điểm lý thú nhất khi mình tìm hiểu về indicator này. Hiện tại mình chưa thấy có indicator nào có khả năng đo lường được gia tốc của giá như em này. Các bạn sẽ đặt câu hỏi: gia tốc giá là gì? Tại sao nó lại quan trọng?. Xem tiếp clip dưới đây nhé, mình sẽ giải thích ngay ở phần bên dưới.

Nếu ta nói vận tốc của giá chính là quãng đường mà giá đi được trong 1 khoảng thời gian nhất định (ở đây ta tính bằng giây), thì gia tốc của giá chính là sự thay đổi của vận tốc trong cùng khoảng thời gian đó. Anh em tranh thủ ôn lại kiến thức Vật Lý một tí, vì phần này rất quan trọng :p

Gia tốc của giá quan trọng vì nếu ta biết gia tốc giá dương nghĩa là tốc độ giá đang nhanh dần và ngược lại.

Khi kết hợp phân tích vận tốc với gia tốc, ta sẽ hiểu được giá không những đang đi nhanh (vận tốc) mà còn đang ngày càng nhanh hơn (gia tốc). Đồng thời, nếu nắm được giá đang ở uptrend hay downtrend (nắm vững kiến thức mô hình giá/ price action), ta sẽ đưa ra quyết định buy/sell cực kỳ chính xác. Đây đích thị là công cụ tuyệt vời dành cho anh em trader chuyên phân tích lực giá.

3. Biểu đồ lịch sử vận tốc/gia tốc:

velocity histogram.png

Dùng để quan sát sự thay đổi về vận tốc/gia tốc của giá theo thời gian. Indicator mặc định sẽ đo lường sự thay đổi về vận tốc, nếu bạn muốn có thông tin lịch sử gia tốc giá, bạn phải vào hộp thoại indicator và thay đổi Speed => Acceleration trong ô "Select memory type" (hình bên dưới).

select memory type.png

Lưu ý: vì indicator đo lường vận tốc/gia tốc của giá dựa trên các thông số của tick chart mt4 nên bạn bắt buộc phải đợi cho indicator load một thời gian thì lịch sử thay đổi vận tốc/gia tốc mới xuất hiện.

Bạn có thể khắc phục vấn đề này bằng cách giảm các thông số của "Memory Threshold" hoặc "Depth of Ticks". Tuy nhiên, mình vẫn khuyến nghị các bạn chỉ nên dùng chức năng mặc định của indicator. Sau một thời gian dùng quen rồi, chúng ta có thể thử với các thông số mới. Demo trade luôn luôn là ưu tiên hàng đầu với các indicator dạng này.

Chúc các bạn trade thành công và phối hợp indicator này hài hoà với hệ thống giao dịch của mình. Với các bạn chưa biết cách cài indicator vào mt4, hãy tham khảo hướng dẫn tại bài viết sau đây.

Một số indicator hay mình đã giới thiệu ở các bài viết trước, các bạn tham khảo thêm:

Đính kèm

• MathTrader7_AccelerometerIN.ex4
    175.5 KB · Xem: 284

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
ko chinh duoc cai khung bao o ben phai cho no gon vao mot cho bac nhi?

Thuyết tương đối của anhxtanh cho thấy đúng luôn trong trade:
thấy giá đi tới hit SL thì tốc độ rất nhanh, còn khi đi tới chạm TP thì tốc độ cực chậm, lại còn tiến một lùi 2 nữa chứ!
Chả cần đo cũng thấy.
:D:D

Chỉnh sửa lần cuối:
ko chinh duoc cai khung bao o ben phai cho no gon vao mot cho bac nhi?

Bạn vào indicator window, bên dưới có tuỳ chỉnh "Vertical Position of Indicator". Hiện tại chỉ cho phép chỉnh theo chiều dọc, còn bạn muốn đưa sang ngang thì mình chịu. Chắc nhờ các thánh coder vậy. :(

vertical position.png

Bạn vào indicator window, bên dưới có tuỳ chỉnh "Vertical Position of Indicator". Hiện tại chỉ cho phép chỉnh theo chiều dọc, còn bạn muốn đưa sang ngang thì mình chịu. Chắc nhờ các thánh coder vậy. :(

hình như nó bị lỗi sao ấy bạn ah, mình chờ mãi mà nó load ko được,mỗi một biểu đồ một hình chạy khác nhau, ban kiểm tra lại xem nhé, thak

hình như nó bị lỗi sao ấy bạn ah, mình chờ mãi mà nó load ko được,mỗi một biểu đồ một hình chạy khác nhau, ban kiểm tra lại xem nhé, thak

Thời gian bạn chờ là bao lâu? Vì chỉ cần bạn nhảy chart sang profile mới là indicator sẽ tự load lại từ đầu.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 584 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 131 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,221 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 246 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 488 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên