Khi Trader Việt Nam rất thích tip, trick, mẹo, bí kíp .... Hậu quả sẽ là gì?

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,180
153,363
Hành nghề cũng lâu, tiếp xúc anh em cũng nhiều, tôi thấy 1 điều là anh em Trader Việt Nam mới vào nghề rất thích kiểu "anh ơi chỉ cho em 1 mẹo kiếm tiền từ thị trường đi", "anh ơi, có tip (mánh lới) nào để kiếm mỗi ngày vài pips không", hoặc "anh ơi, có bí kíp nào thì dạy lại cho em đi".....đại loại nhiều câu như vậy.

Có bạn đề nghị thẳng luôn "Bí kíp anh đúc rút lại chắc đi cafe chừng 2 buổi là xong đúng không anh, em mời anh cafe free 2 buổi"

Ồ vâng, 2 buổi để học cách kiếm tiền trên thị trường tài chính mà có người trade 5-7 năm còn sml. 2 buổi chưa đủ để anh em coi hết 1 bộ film bộ nào đó (của thần tượng Maria chẳng hạn), nói gì đến học. Học đại học 4 năm trời ra trường nhiều em sinh viên còn chưa viết nổi cái đơn xin việc. Vậy mà có anh em nghĩ rằng 2 buổi là biến luôn 1 người "from zero to hero" (đại khái từ không biết gì đến cái gì cũng biết).

"Ai học tip trading thì đóng 20 triệu nhé"

Nói thực, tôi không có tài sư phạm giảng dạy giỏi đến như vậy (nếu giỏi vậy thì tôi dạy bên Harvard hay Oxford hoặc Cambridge rồi), và tôi cũng không có "bí kíp" gì để dạy cả.

Có lẽ tư duy "đi tắt đón đầu" đã ngấm rất sâu vào máu của nhiều anh em và anh em nghĩ những trải nghiệm tầm chục năm trời có thể gói gọn thành....2 buổi cafe. Nếu mọi thứ trải nghiệm đều có thể "đón đầu" kiểu đó, chắc chỉ cần vài tháng trời là chúng ta học hết trí tuệ nhân loại của mấy ngàn năm rồi.

Quay lại vấn đề trading, những anh em ham mê "tip, trick, mẹo, bí kíp" chính là mồi ngon của các tổ chức đào tạo không giấy tờ, không bằng cấp, không chính quy. Chỉ cần họ sáng tạo sáng tác ra cái tên khóa học nào đó thật bí ẩn, thế là anh em dính đạn. Như tôi nhớ ngày xưa có lần ông nào đó quốc tế dạy khóa học về nến có tên "big eating small" mấy chục USD, tôi cũng đóng tiền học, để rồi mới biết đó là mô hình nến Engulfing mà ổng .... đổi tên thôi. Hoặc những khóa học dạng "Dãy số bí ẩn của vũ trụ" thì là về cách dùng....fibonacci.

Cân hết các thể loại tip, trick, mẹo, bí kíp

Tôi nói ra như trên để các anh em trường phái "tip, trick, mẹo, bí kíp" biết rằng một khi anh em còn nghĩ có "tip, trick, mẹo, bí kíp" nào đó giúp mình kiếm tiền "nhanh, gọn, lẹ" trên thị trường tài chính, thì anh em vẫn còn mất tiền. Còn một khi anh em chịu ngồi xuống, lôi sách của những tác giả chính thống như John Murphy, Alexander Elder hay Wyckoff ra đọc, thì anh em mới hiểu được rằng "tip, trick, mẹo, bí kíp" kia nó là đỉnh cao của cái nền tảng tri thức chúng ta xây trước đó. Khi đã nắm vững cơ bản, "tip, trick, mẹo, bí kíp" sẽ từ từ lộ diện và phù hợp với từng người riêng lẻ.

Như người học võ vậy, nếu không có nội lực, tấn không vững thì mọi chiêu thức múa may quay cuồng chỉ là trò diễn cho vui, chứ chẳng thực chiến gì được. Học cơ bản là để có nội lực, "tip, trick, mẹo, bí kíp" là mặt chiêu thức để phát huy nội lực.

Nếu chưa biết gì về trading mà đã mê "tip, trick, mẹo, bí kíp" thì nó như hình thức mê tín dị đoan vậy đó, suốt ngày cứ cúng tiền cho những nơi mê tín mà thôi

TraderViet cũng có nhiều bài dạng "tip, trick, mẹo, bí kíp" nhưng đó là loạt bài cho anh em đã nắm vững phần cơ bản trong mục Lớp Học Trading. Nếu chưa học và nắm kỹ, anh em nên hạn chế áp dụng.

Chúc anh em có 1 nền tảng kiến thức thật vững trước khi tìm được hoặc khám phá được các "tip, trick, mẹo, bí kíp" trading cho chính bản thân mình, tạo cho mình một trading style riêng biệt.

>> Bao nhiêu người trong chúng ta sẽ thành công trong thị trường forex

>> Đâu là những sai lầm chết người mà Trader cần tránh?

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Mình tự đọc tài liệu trên traderviet.org, đọc đi đọc lại “lớp học cơ bản” 3 lần rồi mà vẫn chưa ngộ được đạo. Hy vọng hết năm 2018 sẽ ngộ ra đc 1 chút!

Hay quá a, bởi vậy người ta mới nói Không có phương pháp bất bại. Em củng là 1 newbie nhưng em không phải đi tìm những bí kíp vô đối. Em đã đọc rất nhiều trong phần lớp học trading, nhưng có lẽ do là newbie nên em chưa hấp thu được nhiều nên nhìn chart thì em củng chưa thể nào nhận định hay phân tích gì được. Có lẽ củng có rất nhiều anh chị mới vào củng có chung tậm trạng như em hiện tại. Học khá nhiều mà vẫn chưa biết phân tích chart. Khá là bối rối không biết phải tiếp tục chổ nào. Em nghĩ a là người đi trước nên a đã trãi qua cảm giác như bọn newbie em hiện giờ. Không biết anh có cao kiến gì dẫn lối để bọn em đi tiếp không ạ? ( Em dự định là sẽ học lại từ đầu phần Lớp học trading, kiểu như là học 1 năm không lên lớp thì lưu ban thêm vài năm nữa )

Mình tự đọc tài liệu trên traderviet.org, đọc đi đọc lại “lớp học cơ bản” 3 lần rồi mà vẫn chưa ngộ được đạo. Hy vọng hết năm 2018 sẽ ngộ ra đc 1 chút!
Hay quá a, bởi vậy người ta mới nói Không có phương pháp bất bại. Em củng là 1 newbie nhưng em không phải đi tìm những bí kíp vô đối. Em đã đọc rất nhiều trong phần lớp học trading, nhưng có lẽ do là newbie nên em chưa hấp thu được nhiều nên nhìn chart thì em củng chưa thể nào nhận định hay phân tích gì được. Có lẽ củng có rất nhiều anh chị mới vào củng có chung tậm trạng như em hiện tại. Học khá nhiều mà vẫn chưa biết phân tích chart. Khá là bối rối không biết phải tiếp tục chổ nào. Em nghĩ a là người đi trước nên a đã trãi qua cảm giác như bọn newbie em hiện giờ. Không biết anh có cao kiến gì dẫn lối để bọn em đi tiếp không ạ? ( Em dự định là sẽ học lại từ đầu phần Lớp học trading, kiểu như là học 1 năm không lên lớp thì lưu ban thêm vài năm nữa )
Bọn mình đang xây dựng thêm 1 số chương trình gặp mặt giao lưu, hoặc livestream để hỗ trợ anh em. Hi vọng xong trong 1 ít thời gian tới

Đọc, học xong có ngộ được bí kíp ko thì còn tùy duyên nữa các cụ ạ. Thiên thời, địa lợi, nhân hòa... Bỏ cuộc là 100% ko tìm ra bí kíp được, nên cứ phải nghiên cứu, đào sâu thôi.. Còn nghiên cứu thì cơ hội càng lớn. Chúc các cụ có 1 buổi sáng đẹp trời nào đó ngộ ra được chiêu thức chân truyền của chính mình.

Cám ơn các bác trên diễn đàn luôn đưa ra những lời cảnh tỉnh cho những newtrader bọn mình để ko đi vào con đường tà đạo.

Bí kíp duy nhất là vác bộ bài ra tự mình chơi tài xỉu. Khi nào hòa vốn trong khoảng dài hạn thì trading. Đến cuộc đời còn là 1 canh bạc thì sao thắng nổi bọn lấy thịt đè người bigboy. Cứ thử mở chart tuần ra xem sự biến động 1 cây nến thôi cũng không đủ sức chống đỡ. Margin cao nữa là lên mây. Tôi không phải giỏi nhưng tháy mặt bằng chung của trader Viet hơi yếu. Bác Huy có cách nào đưa mặt bằng lên cao free chứ ở đây toàn anh em nghèo không ah. Mà nghèo thì hay mơ mộng giàu nhanh. :D

Mình đang học các bài căn bản của TraderViet. Mình giao dịch trên thị trường Crypto, các bài học này đều áp dụng được, rất hay; đặc biệt là các mô hình giá, nó diễn ra thường xuyên. Mình vẫn đang xem đi xem lại các bài học cho vững kiến thức. Cám ơn TraderViet.

Bác Huy có cách nào đưa mặt bằng lên cao free chứ ở đây toàn anh em nghèo không ah. Mà nghèo thì hay mơ mộng giàu nhanh. :D
Có thể có cao free và có thể có cả cao phí. Làm Free người học rất ít trân trọng và người chia sẻ cũng ít nhiệt huyết. Tôi làm free bao nhiêu lâu nay tôi biết mà

Đúng rồi.
Tự học dc rồi, thông tin trên mạng cả rổ, bới ra đọc còn ko hết, nộp tiền học bí kíp làm cái chết gì :D
Ấy nhưng mà khi đang 1 mình giữa biển nước ko có gì để bấu víu, ko rõ phương hướng thì có người quăng dây cứ phải bấu lấy đã - đó là tâm lý chung nên có cảnh tỉnh cũng ko tác động dc lên bao nhiêu người
(---> Tâm lý học đó, rất cần cho trading :D)

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,211 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 215 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 101 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 482 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,563 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên