Phương pháp giao dịch Ichimoku của Ichimokuking

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,166
153,350
Một cách trade với Ichimoku của tác giả Ichimokuking được đăng tại đây :http://goo.gl/hA1dBD. TraderViet xin phép lược dịch lại cho anh em cùng tham khảo.

Ichimoku thì là một phương pháp khá nổi tiếng của Nhật mà cũng nhiều trader Việt Nam yêu mến (cứ như yêu các diễn viên phim…người lớn của Nhật vậy). Biến tấu cách trade với Ichi cũng có nhiều. Đây là một cách trade nữa của một người sử dụng Ichi mà thôi. Tính hiệu quả của phương pháp thì tùy thuộc vào người sử dụng.

Hãy xem giới thiệu của tác giả phương pháp này nhé

Hệ thống Ichimoku này đã được sử dụng trong vòng 2 năm với tỷ lệ thắng 80 – 85%. Điều tốt đẹp của phương pháp này là sự đơn giản và với mức chốt lời ngon và dừng lỗ rõ ràng.

Thiết lập cho hệ thống khá đơn giản:

* Khung thời gian H1

* Biểu đồ bar hoặc nến đều được

* Chỉ báo Indicator với thông số mặc định (9,26,52) (với phần mềm MT4 có thể tìm Ichimoku trong Insert > Indicators > Custom)

Quy tắc giao dịch (cho lệnh BÁN)

Bước 1:

Chinkou Span (đường A) phải nằm dưới giá. Nếu oke thì qua bước 2

Bước 2:

Tenkan Sen (đường B) phải cắt xuống Kijun Sen (đường C). Nếu oke qua bước 3

Bước 3:

Giá phải cắt xuống đám mây Kumo (F) và cả Senkou Span A (D), Senkou Span B (E) và phải đóng cửa dưới đám mây để BÁN. Nếu oke qua bước tiếp

Bước 4:

Mở 3 lệnh BÁN, chốt lời 1 30 pips, chốt lời 2 50 pips, chốt lời 3 là 100 pips. Dừng lỗ 50 pips nhưng có thể chốt trước nếu giá đi ngược hướng lên trên và phát tín hiệu MUA.

Bước 5:

Dời dừng lỗ về hòa vốn nếu chốt lời 1 đã đạt

>> ICHIMOKU SANJIN: Đông Phương Trading

Quy tắc cho lệnh MUA thì ngược lại nhé

Ví dụ của tác giả:

TraderViet xin đăng thêm 1 số ví dụ về phương pháp này

Hãy lưu ý là ví dụ chỉ mang tính minh họa và thực tế thì phương pháp nào cũng có đúng sai. Thậm chí cả “bí kíp” có giao vào tay người không biết sử dụng thì cũng vứt thôi.

Anh em backtest kỹ trước khi dùng hàng nhé

Happy trading !!!

>> Sách Tiếng Việt hay về Ichimoku

>> Phương pháp giao dịch Ichimoku của Ichimokuking

>> Chiến lược giao dịch Ichimoku với đám mây Kumo

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
He he thank bác DuongHuy nhiều, mong bác có nhiều bài về món này cho anh em ngâm cứu :D

Phương pháp giao dịch trên h1 này mình có cần xác định xu hướng ở khuong h4 hay d1 gì không vậy bạn? nếu có chỉ dùm
Chân Thành cám ơn

Phương pháp giao dịch trên h1 này mình có cần xác định xu hướng ở khuong h4 hay d1 gì không vậy bạn? nếu có chỉ dùm
Chân Thành cám ơn
***CÁCH ÁP DỤNG XU HƯỚNG ĐA KHUNG THỜI GIAN***
- Khi mở biểu đồ lên điều đầu tiên ACE nên làm đó là xác định CẢN cứng ở D1 or W or MN, sau đó xác định trạng thái thị trường là như thế nào : tăng mạnh, giảm mạnh, sideway hay không rõ xu hướng.
- Chúng ta sẽ tiến hành như sau : Theo nguyên tắc cách 1 khung thời gian nhé
:) :::::::
+ Nếu bạn là người thích giao dịch ở biểu đồ D1, thì hãy dùng biểu đồ MN làm trend chính, và xem xét các trường hợp thực tế sau :
* Xu hướng MN tăng , xu hương W tăng ==> về D1 chỉ canh tìm tín hiệu để BUY (nếu D1 có xu hướng tăng thì đây là trường hợp lý tưởng --- cả 3 chart cùng xu hướng thì giá sẽ chạy mạnh ==> nuôi lệnh ăn trọn trend. Nếu D1 có xu hướng giảm thì chúng ta đợi tín hiệu đảo chiều để canh BUY).
* Xu hướng MN tăng, xu hướng W giảm, lúc này nếu nhà đầu tư mới tham gia chưa đủ kinh nghiệm thường hay bị loạn chưởng
:v . vì thế tốt nhất là đợi W đảo chiều tăng, hãy tính chuyện quay lại tham gia ở cặp tiền này.
+ Nếu bạn là người thích dùng H1 để vào lệnh, thì dùng D1 làm trend chính:
* D1 tăng , H4 tăng ==>> về H1 chỉ BUY và BUY
* D1 tăng , H4 giảm ==>> đợi H4 đảo chiều tăng , sau đó mới về H1 để tìm điểm BUY.
+ Nếu dùng M30 để giao dịch thì lấy H4 làm trend (tương tự như ở trên nhé)
+ nếu dùng M15 để giao dịch thì lấy H1 làm trend (tương tự như ở trên nhé)
Sưu tầm in tờ nét.

Em không hiểu chổ chikou span nằm duwois giá hoặc trên giá, các bác giải thích giúp em với, vì em thấy chinkou này nó luôn nằm cùng vị trí với giá .thanks!

Em không hiểu chổ chikou span nằm duwois giá hoặc trên giá, các bác giải thích giúp em với, vì em thấy chinkou này nó luôn nằm cùng vị trí với giá .thanks!
Chikou chính là giá nhưng vẽ lùi lại 26 nến. Mục đích là so sánh giá hiện tại với giá của tháng trước (Ichimoku nguyên thủy chỉ áp dụng cho nến ngày).

ý em nói cái đường giá chính là cái giá hiện tại đúng không ạ, nếu vậy thì chinkou nó luôn nằm ở giá hiện tại chứ đâu có trên hay dưới : VD như cái hình này ,nó đang nằm trên hay dưới ạ

ý em nói cái đường giá chính là cái giá hiện tại đúng không ạ, nếu vậy thì chinkou nó luôn nằm ở giá hiện tại chứ đâu có trên hay dưới : VD như cái hình này ,nó đang nằm trên hay dưới ạ
View attachment 7384
Mình đã nói ở trên là chikou để so sánh với giá quá khứ. Như hình trên thì giá hiện tại đang thấp hơn giá quá khứ (so với nến số 26). Cũng ở hình trên nếu chikou vẫn ở giá này thì lại cao hơn giá quá khứ (so với nến số 23). Vì vậy đợi thêm 3 nến nữa nếu giá hiện tại vượt lên giá quá khứ (nến 26) thì có thể mua vào được.

cảm ơn bác nhiều nhưng em vẫn không hiểu cái mốc bác so sánh , như hình trên hiện giá đang ở 1.04815 và chikou nó cũng đang nằm ở mốc đó, vậy sao lại nói nó cao hơn được . Nhờ bác khai trí tiếp giúp em với !

cảm ơn bác nhiều lắm, em đã hiểu, ! À, để biết chắc rằng mình đã hiểu đúng bác bonus thêm cho em câu này với: Trong bài trên có câu "Chinkou Span (đường A) phải nằm dưới giá." Nghĩa là lúc đó ta so sánh với giá tại cây màu đỏ chứ không phải tại cây màu vàng đúng ko bác

cảm ơn bác nhiều lắm, em đã hiểu, ! À, để biết chắc rằng mình đã hiểu đúng bác bonus thêm cho em câu này với: Trong bài trên có câu "Chinkou Span (đường A) phải nằm dưới giá." Nghĩa là lúc đó ta so sánh với giá tại cây màu đỏ chứ không phải tại cây màu vàng đúng ko bác
View attachment 7391
Chính xác rồi

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 323 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 301 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,397 Xem / 89 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên