Thắng giải một cuộc thi Trading... mà không cần phải là một Trader thành công

khapham1010

Active Member
639
4,965
Để thắng một cuộc thi trading không khó như các bạn vẫn nghĩ, và các bạn không cần phải nắm vững kiến thức trading hay phân tích kỹ thuật chi cho mệt cả. Bài viết này sẽ trình bày một số mẹo để bạn trở thành Top Trader trong mọi cuộc thi trading.

Nhưng trước hết, chúng ta nên đi... từ từ.

Một cuộc thi trading là gì?

thang-giai-mot-cuoc-thi-trading-ma-khong-can-phai-la-mot-trader-thanh-cong-traderviet.jpg

Một cuộc thi trading là sự cạnh tranh giữa các Trader xem ai là người có khả năng kiếm nhiều lợi nhuận nhất trong khoảng thời gian cho phép.

Hầu hết các cuộc thi trading forex yêu cầu người tham gia dùng tiền thật để chứng minh năng lực, nhưng cũng có một số nơi cho phép bạn trade demo.

Nhưng trước khi bạn cảm thấy thú vị về một cuộc thi forex nào đó, bạn nên biết rằng

Vì sao các cuộc thi trading không chứng minh bạn là một Trader thành công

thang-giai-mot-cuoc-thi-trading-ma-khong-can-phai-la-mot-trader-thanh-cong-traderviet-1.jpg

Tại sao lại như vậy?

Lý do rất đơn giản.

Một cuộc thi trading forex không khác với việc bạn trade demo. Bạn sẽ không có áp lực tâm lý dù cho bạn có đặt tiền thật để trade.

Một cuộc thi forex nghĩa là bạn có thể sử dụng bất kì phương pháp hay công cụ nào để bạn giao dịch, miễn bạn là người tạo ra lợi nhuận nhiều nhất. Điều này có nghĩa là để chiến thắng, bạn sẽ phải "ăn gian" với những quy luật cơ bản của Trading.

Và điều này cũng dẫn đến phương pháp chiến thắng cuộc thi trading mà bạn cần:

Muốn chiến thắng cuộc thi trading, bạn phải trade xuống xác

Bạn nên rủi ro 1% trên mỗi lệnh giao dịch

Bạn cần áp dụng đúng quy luật quản lý rủi ro

Bạn nên đặt Stop loss đúng chỗ và không bao giờ dời Stop loss

Bạn nên chọn lệnh giao dịch phù hợp tỉ lệ lời lỗ

Bạn có thấy những điều này rất quen thuộc khi bạn học trade không? Những quy luật này đều là những quy luật trading cơ bản, nhưng trong một cuộc thi trading, sẽ không ai lại tuân thủ quy luật đó.

Tại sao?

Bởi vì mục tiêu của việc thắng giải trading là kiếm lợi nhuận cao nhất trong thời gian ngắn.

Điều này có nghĩa là bạn sẽ phải đặt lệnh càng lớn càng tốt... con số dao động có thể từ 5-50% tài khoản của bạn. Hoặc bạn có thể trade martingale... dù là cách nào bạn cũng phải phá bỏ các luật cơ bản của Trading. Bạn phải chơi lot lớn, phải thả stop loss và phải chịu drawdown.

Bạn sẽ hoặc là trở thành người chiến thắng, hoặc là bạn chẳng mất gì cả. Vậy tại sao bạn lại không chơi lớn luôn? Bạn hiểu ý tôi rồi chứ?

Tiếp theo, bạn cũng cần profile trading thắng giải của mình thật là đẹp. Nghĩa là bạn phải có tỉ lệ thắng thật cao.

Tại sao bạn cần tỉ lệ thắng lớn trong một cuộc thi trading

Để show ra cho mấy anh chàng Trader mới ngớ ngẩn, cả tin vào việc trading thành công thì win rate nên lớn hơn 80-90%.

Có cách nào cho bạn làm được điều này không? Dễ lắm. Bạn chỉ cần đặt Stop loss ra xa thật xa, rồi đặt take profit gần gần thôi. Lệnh giao dịch của bạn sẽ dính TP thường xuyên hơn.

Bạn sẽ hỏi ngược lại tôi: "Lỡ như trade bị thua lỗ nặng và quét hết lợi nhuận trước đó thì làm sao Trader đó có thể thắng giải".

Bạn nói đúng. Trade kiểu đó thì chỉ cần bạn thua lỗ 1 lần, toàn bộ lợi nhuận của bạn sẽ bị xóa sạch. Vì thế, điều bạn phải làm là đặt cược cú thua lỗ nặng đó của bạn phải đến sau khi cuộc thi kết thúc. Tôi bôi đậm chỗ này để bạn đọc kĩ lại nhé.

Bây giờ, phụ thuộc vào thời gian mà bạn tham gia cuộc thi trading, nếu thời gian càng ngắn thì khả năng bạn bị cháy tài khoản sẽ càng thấp.

Kết luận cuối

Sau khi đọc xong bài viết này, bạn sẽ học được:
  • Chiến thắng một cuộc thi trading không có nghĩa bạn là một Trader thành công (hay consistent profitable trader)
  • Người thắng giải lớn nhất là người dám chơi "tất tay" với tài khoản của mình.
  • Người có winrate cao nhất là người dám đặt Stop loss xa nhất và đặt Take profit gần nhất.
  • Một cuộc thi trading đáng tin cậy sẽ phải tổ chức với thời gian dài và phải có yêu cầu khắt khe về mức drawdown hay buộc phải đặt Stoploss v.v...
Bây giờ, việc còn lại tùy thuộc vào bản thân bạn.

Bạn có muốn dùng những chiêu này để lòe thiên hạ hay không hay bạn muốn trở thành Trader thành công?

Hãy comment bên dưới chia sẻ quan điểm của bạn về bài viết của mình. Cảm ơn các bạn.

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
Khó hiểu ghê

Trader thắng giải thì chưa chắc thành công

Trader thành công thì chưa chắc thắng giải

Nhẩm đi nhẩm lại đoạn này dễ bị điên thặc

Như vậy có thể nói đi thi thì cứ bất chấp tất cả thôi, cứ đánh full tài khoản, ép làm sao để x tài khoản lên nhiều nhất là đc.
Cũng nhiều người vn mình đứng top ở mấy sàn cũng hay trade như vậy lắm.

Như vậy có thể nói đi thi thì cứ bất chấp tất cả thôi, cứ đánh full tài khoản, ép làm sao để x tài khoản lên nhiều nhất là đc.
Cũng nhiều người vn mình đứng top ở mấy sàn cũng hay trade như vậy lắm.
Chắc chắn bác. Đi thi là liên quan đến học gạo, học tủ, học chiêu, học lệch... Ở VN mình là vậy.
Thi Trading thì người thi mở nhiều account và mỗi account áp dụng các chiến lược risk cao risk thấp khác nhau.
Mục đích thi là để lấy giải chứ đâu phải để trading for living bác

Đọc bài viết mới để ý có gặp kiểu chiến thuật này ở cuộc thi contest bên nước ngoài mình đang theo dõi, hình như khá phổ biến. Thấy có thằng thường xuyên nằm top contest trong nhiều tháng liền ngó vô coi thấy nó toàn trade kiểu no stoploss ăn chục P. Thỉnh thoảng đen thì banh tài khoản nhưng các tháng còn lại thì thứ hạng khá cao.

Đọc bài viết mới để ý có gặp kiểu chiến thuật này ở cuộc thi contest bên nước ngoài mình đang theo dõi, hình như khá phổ biến. Thấy có thằng thường xuyên nằm top contest trong nhiều tháng liền ngó vô coi thấy nó toàn trade kiểu no stoploss ăn chục P. Thỉnh thoảng đen thì banh tài khoản nhưng các tháng còn lại thì thứ hạng khá cao.
Cũng tùy các loại contest ra sao? Qui định ntn đọc kỹ rồi có chiến lược phù hợp mới có hạng cao được, nói khơi khơi nhào vô chơi đi có lên top được k? Mình đang nói mấy cái contest uy tin có giải thật nha. Con contest quang cao broker là chiêu trò thôi tốn time. Còn mấy bác nói dùng chiêu là win giải cao thì tham gia dukascopy contest xem có win được k? Đừng chê contest demo là chém gió, cũng áp lực như real thôi. Phải win mà win nhiều mới có giải cao có tiền thật. Mình chơi nhiều contest nhiều broker rồi nên hiểu, một người tay không bắt cướp phát biểu, demo vẫn có tiền ka ka ka.

Cũng tùy các loại contest ra sao? Qui định ntn đọc kỹ rồi có chiến lược phù hợp mới có hạng cao được, nói khơi khơi nhào vô chơi đi có lên top được k? Mình đang nói mấy cái contest uy tin có giải thật nha. Con contest quang cao broker là chiêu trò thôi tốn time. Còn mấy bác nói dùng chiêu là win giải cao thì tham gia dukascopy contest xem có win được k? Đừng chê contest demo là chém gió, cũng áp lực như real thôi. Phải win mà win nhiều mới có giải cao có tiền thật. Mình chơi nhiều contest nhiều broker rồi nên hiểu, một người tay không bắt cướp phát biểu, demo vẫn có tiền ka ka ka.
ah ý ta là để ý thấy có đứa nó làm thế nên mình chú ý, giờ mới biết nguyên tắc trade của bno.
Còn cách này nó ko tăng tỉ lệ win market lên, chỉ đơn giản là nó trade 1000 lệnh, 999 lệnh win nhỏ, 1 lệnh loss lớn = tổng toàn bộ 999 lệnh win kia nên nếu trade tk real thì ko ý nghĩa nhưng contest demo thì có vẻ được, để test thử

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 808 Xem / 25 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 404 Xem / 28 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 354 Xem / 11 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 375 Xem / 17 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,706 Xem / 76 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên